(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ Thai sản


Câu hỏi: Thời gian tính đóng BHXH trong trường hợp nghỉ dưỡng sức

[Người hỏi: Nhan - Email: hro@australis.vn . 5/8/2019 12:00:00 AM ] xin tư vấn về việc, nhân viên nghỉ thai sản có thời gian bắt đầu trở lại làm việc từ ngày 12/05/2019 nhưng sau đó tiếp tục xin nghỉ chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh 5 ngày tức là sẽ bắt đầu trở lại cv từ ngày 17/05/2019. Vậy thời gian trong tháng 05.2019 có được tính là thời gian tham gia BHXH không? hay ko được tính vì số ngày nghỉ thai sản và nghỉ dưỡng sức quá 14 ngày trong tháng. Xin cảm ơn

Trả lời

[ 5/14/2019 12:00:00 AM]
1. Căn cứ tại khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:
Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động”.
2. Căn cứ, tại khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:
"Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH”.
 Theo quy định nêu trên, nhân viên này không được tính thời gian tham gia BHXH của tháng 05/2019.