(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ BHXH một lần


Câu hỏi: Bảo hiểm xã hội

[Người hỏi: Nguyễn Trúc Giang - Email: trucgiang54kt1.ntu@gmail.com . 4/23/2019 12:00:00 AM ] Dạ em chào anh/ chị. Cho em hỏi là em nghỉ việc ở công ty cũ hồi 31/3/2018, thời gian em đóng BHXH bắt buộc là 9 tháng, bây giờ là tháng 4/2019, tức 1 năm. Vậy giờ em muốn lãnh BHXH 1 lần thì có được không ạ?, và nếu em làm ở chỗ mới thì có được tiếp tục đóng BHXH không ạ?. Dạ em cảm ơn anh/ chị ạ!

Trả lời

[ 5/14/2019 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
1. Điều kiện hưởng trợ cấp BHXH 1 lần:
 Tại Điều 1 Nghị quyết số  93/2015/QH13 ngày 22 tháng 06 năm 2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động quy định Người lao động có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội .
2.Hồ sơ hưởng chế độ trợ cấp BHXH 1 lần
Căn cứ vào Điều 109 Luật BHXH 58/2014 hồ sơ thông thường gồm:
- Sổ BHXH
- Đơn đề nghị hưởng Trợ cấp BHXH 1 lần (mẫu 14-HSB)

3. Khi bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHXH 1 lần thì bạn có thể nộp hồ sơ tại Bảo hiểm xã hội huyện, thị xã, thành phố nơi bạn cư trú (thường trú hoặc tạm trú) để được giải quyết hưởng trợ cấp BHXH 1 lần.
4. Trường hợp bạn tiếp tục đi làm việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bạn sẽ không đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHXH 1 lần và bạn bắt buộc phải tham gia BHXH.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.