(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ Thai sản


Câu hỏi: Thai sản

[Người hỏi: Huỳnh Tuyết Hoàng Anh - Email: huynhhoanganh0505@gmail.com . 1/11/2019 12:00:00 AM ] Em tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 6/2017 đến tháng 01/2019, em chấm dứt hợp đồng lao động từ ngày 12/01/2019, ngày dự sinh của e là 01/04/2019, vậy e có được huỏng chế độ thai sản sản không? nếu được thì thủ tục như thế nào? Ngoài ra e muốn lấy bảo hiểm thất nghiệp luôn thì có được ko, em cảm ơn

Trả lời

[ 1/28/2019 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
  1. Chế độ tai sản:
Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 thì  điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là:
Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Hồ sơ gồm sổ BHXH và Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con
Trường hợp bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định thì bạn có thể nộp hồ sơ nêu trên tại BHXH huyện, thị xã, thành phố nơi bạn cư trú để được xem xét giải quyết.
2. Trợ cấp thất nghiệp:
 Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013 thì điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp là người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc  trừ các trường hợp sau:
+ Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;