(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ Tai nạn Lao động - Bệnh nghề nghiệp


Câu hỏi: thời điểm hưởng chế độ TNLĐ

[Người hỏi: Nguyễn Thị Thu Huệ - Email: nthue.c3tbtrong@khanhhoa.edu.vn . 6/6/2018 12:00:00 AM ] Tôi bị TNLĐ ngày 26/7/2017. sau khi điều trị nội trú ở BV quân y 87 và bệnh viện ĐHy dược TPHCM . Ngày ra viện cuối cùng của tôi 27/11/2017. Tôi đi giám định y khoa đến ngày 12/4/2018 mới có kết quả với tỷ lệ thương tật 62% . Vậy thời điểm hưởng trợ cấp TNLĐ của tôi tính từ thời điểm nào?

Trả lời

[ 6/8/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Tại Điều 50 Luật an toàn vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 2014 ngày 25 tháng 06 năm 2015 có quy định:
Thời điểm hưởng trợ cấp được tính từ tháng người lao động điều trị ổn định xong, ra viện …
Trường hợp bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà sau đó không xác định được thời điểm điều trị ổn định xong, ra viện thì thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định y khoa.
Trường hợp của bạn nếu trong giấy ra viện thể hiện rõ bệnh đã ổn định thì thời điểm hưởng trợ cấp là từ tháng ra viện tức là tháng 11/2017, nếu giấy ra viện không thể hiện rõ bệnh đã ổn định thì thời điểm hưởng trợ cấp sẽ tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định y khoa tức là tháng 04/2018.
 Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.