(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ Tai nạn Lao động - Bệnh nghề nghiệp


Câu hỏi: BH TNLĐ và BHTN

[Người hỏi: Trần Ngọc Minh Châu - Email: cherry.tranchau@gmail.com . 11/24/2017 12:00:00 AM ] Cách đây 2 tháng tôi bị tai nạn lao động. Hiện tại tôi chưa thể làm giám định y khoa được vì chân tôi chưa hồi phục. Vậy cho tôi hỏi, sau này nếu tôi không còn làm công ty và không tham gia BHXH nữa thì tôi có được tự đi giám định y khoa không ? có được hưởng BH TNLĐ không? Và giờ tôi thôi việc luôn có được hưởng BHTN ko? Tôi tham gia BHXH được 10 năm.Tôi chân thành cảm ơn.

Trả lời

[ 11/28/2017 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
- Theo quy định tại điều 144 bộ luật lao động 2012 quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau
“1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.
2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.
3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.”
- Luật BHXH quy định người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ hưởng chế độ về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
Đối với trường hợp của bạn, nếu bạn bị tai nạn lao động thì bạn vẫn được người sử dụng lao động trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động trong thời gian bạn phải nghỉ việc điều trị. Sau khi bạn điều trị ổn định người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ hưởng chế độ về tai nạn lao động nộp cho cơ quan BHXH. Do đó, bạn không tự đị giám định y khoa trong trường hợp bị tai nạn lao động.
 
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.