(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ BHXH một lần


Câu hỏi: Cách tính BHXH 1 lần

[Người hỏi: Phan Thị Thu Thùy - Email: thuthuy0192@gmail.com . 5/4/2016 12:00:00 AM ] Tôi có tham gia BHXH từ năm 2012 đến 2015 như sau: Năm 2012: 2.540.000 x 4 Năm 2013: 2.914.500 x 3 Năm 2014: 3.200.000 x 12. Năm 2015 : 3.400.000 x 4 Ngưng tham gia BHXH từ tháng 5/2015. Vậy tôi có được lãnh BHXH 1 lần và cách tính là như thế nào? Cảm ơn nhiều.

Trả lời

[ 5/6/2016 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Tuy nhiên, câu hỏi của bạn chưa rõ nên cơ quan BHXH Khánh Hòa chưa thể trả lời cụ thể đối với trường hợp của bạn được.

Theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH quy định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

“…2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội…”

Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ