(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ Tai nạn Lao động - Bệnh nghề nghiệp


Câu hỏi: Giám định thương tật

[Người hỏi: Đình Hà - Email: dinhhaktc@gmail.com . 10/11/2017 12:00:00 AM ] Công ty tôi có 1 chị làm nhân viên thị trường ở Nghệ An bị tai nạn xe máy trong giờ làm việc (được coi là TNLĐ) đến nay chị ấy đã khỏe và đi làm lại, giấy tờ hồ sơ đã đủ theo quy định. Công ty tôi muốn lập hồ sơ giới thiệu chị ấy giám định thương tật ở Nghệ An có được không? hay là bắt buốc phải về Khánh Hòa giám định. Trân trọng

Trả lời

[ 10/17/2017 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Tại Điều 15 Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/05/2016 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH thuộc lĩnh vực y tế quy định thẩm quyền thực hiện giám định y khoa như sau :
1. Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh có thẩm quyền:
a) Khám giám định lần đầu cho người lao động hoặc thân nhân người lao động (đối với các trường hợp khám để thực hiện chế độ tử tuất);
b) Khám giám định tái phát; khám giám định tổng hợp cho người lao động, trừ các trường hợp đã được Hội đồng giám định y khoa khác giám định;
c) Gửi đối tượng đến cơ sở y tế khác để khám lâm sàng, xét nghiệm, thăm dò chức năng, chẩn đoán hình ảnh trong trường hợp cần thiết.
Như vậy công ty bạn có thể giới thiệu người lao động đến khám giám định tại hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh ( không nhất thiết phải là Hội đồng y khoa tỉnh Khánh Hòa).
          Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.