(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Hỏi đáp


Từ khóa tìm kiếm :

Câu hỏi: Chế độ bhxh

[Người hỏi: Trần Văn Hước - Email: Vanhuoc1164@gmail.com . 5/23/2019 12:00:00 AM ] Lao động nữ nghĩ hưu từ 1/2018 tại Cam Ranh đả được nhận lương hưu theo nghị định 153/2018 chưa? Bao giờ thì có?

Trả lời

[ 5/23/2019 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
            Bảo hiểm xã hội tỉnh Khánh Hòa đã thực hiện điều chỉnh lương hưu theo Nghị định số 153/2018/NĐ-CP ngày 07/11/2018 của Chính phủ từ tháng 01 năm 2019 cho các trường hợp lao động nữ thuộc đối tượng điều chỉnh.
Câu hỏi của bạn chưa thể hiện trường hợp cụ thể do đó BHXH tỉnh Khánh hòa chưa thể trả lời cụ thể đối với bạn được. Trường hợp bạn vẫn còn thắc mắc đề nghị bạn nêu cụ thể để Bảo hiểm xã hội tỉnh Khánh Hòa có cơ sở xem xét thông tin đến bạn.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.

 

Câu hỏi: Cách đăng kí số điện thoại tra để tra cứu thông tin BHXH

[Người hỏi: Phạm Văn Nhật - Email: nhatsantoku@gmail.com . 5/13/2019 12:00:00 AM ] Mình đang làm việc tại Phú Quốc. Làm sao để có thể đăng kí số điện thoại với cơ quan BHXH, có thể đăng kí online hay qua SMS được không ạ..

Trả lời

[ 5/15/2019 12:00:00 AM]
Bạn báo về bộ phận nhân sự của công ty. Bộ phận nhân sự sẽ báo lên cơ quan BHXH bằng giao dịch điện tử hoặc mail, skyper.

 

Câu hỏi: Bảo hiểm xã hội

[Người hỏi: Nguyễn Trúc Giang - Email: trucgiang54kt1.ntu@gmail.com . 4/23/2019 12:00:00 AM ] Dạ em chào anh/ chị. Cho em hỏi là em nghỉ việc ở công ty cũ hồi 31/3/2018, thời gian em đóng BHXH bắt buộc là 9 tháng, bây giờ là tháng 4/2019, tức 1 năm. Vậy giờ em muốn lãnh BHXH 1 lần thì có được không ạ?, và nếu em làm ở chỗ mới thì có được tiếp tục đóng BHXH không ạ?. Dạ em cảm ơn anh/ chị ạ!

Trả lời

[ 5/14/2019 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
1. Điều kiện hưởng trợ cấp BHXH 1 lần:
 Tại Điều 1 Nghị quyết số  93/2015/QH13 ngày 22 tháng 06 năm 2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động quy định Người lao động có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội .
2.Hồ sơ hưởng chế độ trợ cấp BHXH 1 lần
Căn cứ vào Điều 109 Luật BHXH 58/2014 hồ sơ thông thường gồm:
- Sổ BHXH
- Đơn đề nghị hưởng Trợ cấp BHXH 1 lần (mẫu 14-HSB)

3. Khi bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHXH 1 lần thì bạn có thể nộp hồ sơ tại Bảo hiểm xã hội huyện, thị xã, thành phố nơi bạn cư trú (thường trú hoặc tạm trú) để được giải quyết hưởng trợ cấp BHXH 1 lần.
4. Trường hợp bạn tiếp tục đi làm việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bạn sẽ không đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHXH 1 lần và bạn bắt buộc phải tham gia BHXH.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: Thời gian tính đóng BHXH trong trường hợp nghỉ dưỡng sức

[Người hỏi: Nhan - Email: hro@australis.vn . 5/8/2019 12:00:00 AM ] xin tư vấn về việc, nhân viên nghỉ thai sản có thời gian bắt đầu trở lại làm việc từ ngày 12/05/2019 nhưng sau đó tiếp tục xin nghỉ chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh 5 ngày tức là sẽ bắt đầu trở lại cv từ ngày 17/05/2019. Vậy thời gian trong tháng 05.2019 có được tính là thời gian tham gia BHXH không? hay ko được tính vì số ngày nghỉ thai sản và nghỉ dưỡng sức quá 14 ngày trong tháng. Xin cảm ơn

Trả lời

[ 5/14/2019 12:00:00 AM]
1. Căn cứ tại khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:
Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động”.
2. Căn cứ, tại khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:
"Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH”.
 Theo quy định nêu trên, nhân viên này không được tính thời gian tham gia BHXH của tháng 05/2019.
 

Câu hỏi: Bhxh

[Người hỏi: Huỳnh thanh hội - Email: HuynhThanhhoi2011@gmail.com . 4/26/2019 12:00:00 AM ] Tôi có làm việc cho công ty cổ phần vinplearl chi nhánh nha trang và nghỉ việc được 11 ngày . Xin cho hỏi nghỉ việc bao lâu thì nhận được giấy chấm dút hợp đồng thôi việc và sổ bảo hiểm xã hội từ công ty vậy ạ ./.

Trả lời

[ 5/2/2019 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Theo quy định tại Điều 29 Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam, thời gian xác nhận sổ (chốt sổ) BHXH do cơ quan BHXH thực hiện: không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Để nhận Quyết định chấm dứt HĐLĐ và các hồ sơ liên quan đề nghị anh, chị liên hệ với đơn vị để phối hợp xử lý theo quy định.Anh, chị có thể liên hệ BHXH tỉnh số điện thoại 0583.810019 để được tư vấn, hỗ trợ.
 

Câu hỏi: huong BHXH 1 lan

[Người hỏi: Hoàng Phi Dũng - Email: rauri90@icloud.com . 4/9/2019 12:00:00 AM ] lúc truoc toi có làm o KCN suoi dau dc hon 2 nam,sau đó toi nghi viec và huong BHXH 1 lan vào cuoi tháng7/2015,va BHXH huyen Cam Lam đã giai quyet và giu so BH cua toi,sau này toi xin làm lai cty cũ lúc truoc toi làm dc hon 1 nam,sau do toi xin nghi,trong hon 1 nam toi làm,thi van đóng BH binh thường,den bay gio da hon 1 nam,toi muon lãnh BHXH 1 lan vì có cviec rieng,nhung so BHXH thi toi lai hk có,nho BHXH huyen tu van giúp do de toi dc huong BHXH 1 lan

Trả lời

[ 4/22/2019 12:00:00 AM]
Theo quy định tại Điều 21 Luật BHXH, đơn vị sử dụng lao động phải có trách nhiệm phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ BHXH cho người lao động, xác nhận thời gian đóng BHXH khi người lao động chấm dứt HĐLĐ, HĐ làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.Đề nghị anh, chị liên hệ với đơn vị sử dụng lao động yêu cầu được trả sổ BHXH theo quy định.
Trong trường hợp cần hỗ trợ tư vấn anh, chị liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nơi đơn vị đóng BHXH để được hỗ trợ, tư vấn giải quyết theo quy định, đồng thời anh, chị liên hệ số điện thoại 0583.810019 để được tư vấn.
 

Câu hỏi: Chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần

[Người hỏi: Nguyễn thị ngọc hương - Email: Quoccuong10101988@gmail.com . 4/12/2019 12:00:00 AM ] Chào admin như vấn đề là e đã ngưng đóng bảo hiểm 12 tháng.ngày 1.4 e nộp hồ sơ vô lãnh bảo hiểm 1 lần tại cam lâm.và báo kết quả là ngày 17.4 lãnh.nhưng vào ngày 10.4 cty e đã ký hợp đồng vậy e có đc nhận hay ko. Mong admjn hỗ trợ ạ

Trả lời

[ 4/22/2019 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
- Tại Điều 1 Nghị quyết số  93/2015/QH13 ngày 22 tháng 06 năm 2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động quy định Người lao động có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội .
Như vậy bạn chưa đủ các điều kiện nêu để hưởng trợ cấp BHXH 1 lần.

Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: Hồ sơ xin lương lưu trường hợp Người lao động tự nộp.

[Người hỏi: Đoàn Thị HươnG Sen - Email: SENDOANTHIHUONG@GMAIL.COM . 4/16/2019 12:00:00 AM ] Người lao động sinh tháng 10 năm 1961. Đã đóng bảo hiểm xã hội liên tục từ tháng 4 năm 1987. Tháng 7 năm nay chấm dứt hợp đồng lao đồng. NGhỉ hưởng Bảo hiểm thất nghiệp. Xin hỏi bao giờ thì người lao động đủ tuổi hưởng lương hưu. Khi tự nộp hồ sơ để hưởng lương hưu Người lao động cần nộp những giấy tờ gì.

Trả lời

[ 4/22/2019 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
1.Căn cứ theo quy định Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng lương hưu:
+ Người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;”
b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;
            c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;…
2.Căn cứ vào Khoản 2, Điều 108 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:
Hồ sơ hưởng lương hưu đối với người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, người bảo lưu thời gian tham gia bảo hiểm xã hội gồm cả người đang chấp hành hình phạt tù bao gồm:
+ Sổ bảo hiểm xã hội.
+ Đơn đề nghị hưởng lương hưu.
3. Bạn có thể mang hồ sơ đến BHXH Khánh Hòa (25 Tô Vĩnh Diện – Nha trang ) hoặc BHXH huyện, thị xã, thành phố nơi bạn cư trú để được tư vấn cụ thể.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: Báo tăng lùi BHXH

[Người hỏi: Đặng Trần Minh Phụng - Email: dangtranminhphung@gmail.com . 4/19/2019 12:00:00 AM ] Công ty tôi có nhân viên đi làm từ Tháng 03/2019, nay tháng 04/2019 tôi mới báo tăng LĐ. Xin hỏi cách khai báo tăng lùi trên phần mềm khai báo BHXH như thế nào ạ?

Trả lời

[ 4/22/2019 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau: bạn khai báo vào đối chiếu tháng 4/2019, chon phương án: ON, thời gian tăng từ tháng 3/2019 đến tháng 4/2019, kèm theo biên bản mẫu D04h.